-
12/07/2024
Sau 7 năm bén rễ trên đất Tà Xùa, huyện Bắc Yên, cây lê đã cho thu hoạch, góp phần tăng thu nhập cho bà con đồng bào dân tộc Mông vùng cao nơi đây.
-
02/07/2024
Những năm gần đây, cùng với việc chuyển đổi cơ cấu cây trồng, cấp ủy, chính quyền xã Tạ Khoa đã tuyên truyền, vận động, hướng dẫn người dân trên địa bàn xã đẩy mạnh phát triển chăn nuôi. Từ đó, giúp người dân tăng thêm thu nhập, nâng cao đời sống tại địa phương.
-
-
-
10/06/2024
Từ đầu năm đến nay, trên địa bàn huyện Bắc Yên đã xảy ra một số đợt nắng nóng kéo dài và một số đợt mưa lớn gây thiệt hại về tài sản của Nhà nước và nhân nhân, làm 02 người dân tại bản Tân Ban xã Phiêng Ban bị thương. Ước tổng thiệt hại do thiên tai gây ra khoảng 3,1 tỷ đồng. Phóng viên Trung tâm TT-VH Bắc Yên đã có cuộc phỏng vấn Bà Lừ Thị Bình, Phó trưởng phòng Nông nghiệp và PTNT huyện về giải pháp thực hiện phòng, chống bão lũ trên địa bàn huyện Bắc Yên năm 2024.
-
05/06/2024
Bắc Yên là huyện vùng cao, có 99 bản, tiểu khu, với 14.617 hộ dân, hơn 73.000 nhân khẩu. Huyện có 07 dân tộc anh em sinh sống, trong đó dân tộc thiểu số chiếm 95%. Những năm qua, huyện Bắc Yên luôn chú trọng quan tâm triển khai tốt các chủ trương, chính sách hỗ trợ phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi, làm cho đời sống người dân ngày càng cải thiện.
-
04/06/2024
Nắm bắt được nhu cầu thị trường, những năm gần đây, một số hộ nông dân ở xã Tạ Khoa, Bắc Yên (Sơn La) đã từng bước đưa những giống vật nuôi đặc sản, có giá trị kinh tế cao vào chăn nuôi. Trong đó, nổi bật là mô hình nuôi dúi đã góp phần mở thêm một hướng phát triển kinh tế gia đình hiệu quả cho người dân.
-
29/05/2024
Mường Khoa là xã đạt chuẩn nông thôn mới, để giữ vững và nâng cao các tiêu chí về xây dựng nông thôn mới, đặc biệt là tiêu chí thu nhập. Thời gian qua, Hội LHPN xã Mường Khoa đã phát huy vai trò của tổ chức Hội, tuyên truyền vận động cán bộ, hội viên phụ nữ tích cực hưởng ứng phong trào phụ nữ tham gia phát triển kinh tế; phát động phong trào thi đua “Mỗi hộ gia đình hội viên có một vườn rau sạch” do Hội LHPN tỉnh phát động từ nhiệm kỳ trước và đã được đông đảo hội viên phụ nữ hưởng ứng thực hiện. Phóng viên Trung tâm TT-VH Bắc Yên đã có cuộc phỏng vấn bà Lừ Thị Oanh, Chủ tịch Hội LHPN xã Mường Khoa về nội dung này.
-
-
21/05/2024
Bắc Yên là huyện vùng cao, đời sống của người dân chủ yếu là dựa vào đất nông, lâm nghiệp và phát triển chăn nuôi. Những năm gần đây cơ cấu sản xuất nông – lâm nghiệp của huyện có bước phát triển, hình thành các vùng nông sản hàng hóa tập trung, có nhiều sản phẩm đạt tiêu chuẩn OCOP với chất lượng cao. Trao đổi về vấn đề này, phóng viên Trung tâm TT-VH Bắc Yên có cuộc phỏng vấn ông Lê Đức Lợi, Phó trưởng Phòng nông nghiệp và phát triển nông thôn huyện Bắc Yên.
|